PHAHONYOTHIN.COM

Phahonyothin Ads

เห็น SMEs บ่นกันจังว่าขายไม่ดี เลยอยากจะแชร์สิ่งที่เห็นจากต่างประเทศ

nattasan

• **
  • 85
  • +0/-0
ขออนุญาตแชร์บทความดีๆ จากคุณ zsevens ครับ

เคยไปเที่ยวต่างประเทศ ไม่ว่าจะเป็นญี่ปุ่น เยอรมัน ฝรั่งเศส หรือแม้แต่อเมริกา ผมว่า SMEs ของเขาจำนวนมากไม่ได้อยู่ในรูปแบบของธุรกิจ "ซื้อมาขายไป" นะครับ ส่วนใหญ่ที่เจอก็คือพวกที่เป็นช่างในโรงงาน คิดค้นโน่นนี่ ประดิษฐ์ของออกมาขาย แต่ว่ามันต้องใช้สมองซักหน่อยว่าจะต้องผลิตทำอย่างไร อาจจะต้องไปโรงกลึงเล็กๆ จ้างทำโมลด์ ทำโครง ค่อยคิดค่อยเป็นค่อยไป ธุรกิจ SME ของเขาจำนวนมากก็เกิดจากโรงกลึงและค่อยๆคิดค้นต่อยอดไปเรื่อยๆ

ยิ่งถ้ามามองธุรกิจในโลกนี้ที่ประสบความสำเร็จ ทุกแห่งก็เริ่มมาจาก SME ด้วยกันทั้งนั้น เพียงแต่ว่าเขาเริ่มจากพื้นฐานความรู้จริงๆ ยิ่งถ้าได้ดูประวัติ APPLE แล้ว จริงอยู่ที่เขาเริ่มจากโรงรถ แต่ไม่ใช่ว่าเขาเปิดโรงรถขายคอมพิวเตอร์ แต่เขาเอาโรงรถมาใช้ผลิตคอมพิวเตอร์เพื่อขายต่างหาก อย่างที่เรารู้ว่า Google ก็เกิดมาจากโรงรถ แต่ไม่ใช่ว่าคุณไปซื้อซอฟท์แวร์หรือจ้างคนมาเขียนซอฟท์แวร์ แต่เกิดจากการพัฒนา Algorithm ขึ้นมา เขาพัฒนามาจากพื้นฐาน ไม่ใช่พัฒนามาจากการจ้างคนอื่นทำ เมื่อก่อนเคยเจอวิศวะกรโรงงาน Bosch ที่เยอรมัน เวลาว่างๆ จากการทำงานก็ประดิษฐ์เครื่องชงกาแฟบ้าง อุปกรณ์เครื่องครัวออกมาขายบ้างในละแวกนั้น

แต่ของไทยก็ไม่มีอะไรมาก เดินไปเจอโน่นนี่ ก็ซื้อมาขายต่อ การพัฒนาของตนเองไม่มี การก็อปปี้จึงมากมายหลากหลาย คิดอะไรไม่ออกก็เปิดร้านอาหาร (ทำอร่อยบ้างไม่อร่อยบ้าง) เปิดร้านกาแฟ เปิดร้านเค้ก ร้านขายเสื้อผ้า (ไปรับเขามาขายในตลาด) และพอทำแบบนี้กันหมดก็ต้องเริ่มแข่งกันที่ราคา การปรับตัวก็เริ่มจะไม่เป็น เพราะตนเองก็ไม่ได้มีความรู้พื้นฐานเลย เนื่องจากซื้อมาขายไปอย่างเดียว ยิ่งพอตลาดระดับล่างเริ่มวาย จะไปพัฒนาสินค้าเพื่อตลาดระดับบนก็ทำไม่เป็นสิ จะไปพัฒนาอย่างไรในเมื่อไม่มีความรู้เลย ในหลายครั้งผมก็อยากจะรู้ว่า น้องๆที่เปิดร้านเค้ก ร้านกาแฟกันเป็นดอกเห็ด รู้จัดวัสดุที่เอามาผลิตมากน้อยแค่ไหน หรือว่าใช้วิธีเปิด Youtube Pantip แล้วก็ก็อปปี้สูตรมาผลิตขาย ไม่เคยรู้จักรสชาติและความเป็นมาของสิ่งที่ตนเองก็อปปี้

ผมเห็นคนเริ่มทำธุรกิจแบบมักง่ายค่อนข้างเยอะมาก บ่นว่าเบื่อการเป็นลูกจ้าง อยากจะออกมาขายก๋วยเตี๋ยว ส้มตำ กาแฟ ร้านเค้ก คิดแค่ว่ารายได้ดีกว่าเป็นลูกจ้างโดนจิกหัวใช้ บางคนเปิดมาก็ไม่เคยจะอยู่เฝ้าร้าน คิดแค่ว่าเป็นเถ้าแก่แล้วอิสระ จะไปไหนมาไหนก็ได้ให้ลูกน้องทำ ผมก็อยากจะบอกว่าคนทำแบบนั้นได้คือคนที่เกษียณแล้ว เถ้าแก่ไม่ใช่ผู้ที่เกษียณแล้วดังนั้นยังคงต้องทำงานทุกวันอยู่นะครับ

เห็นคนบ่นเรื่องเศรษฐกิจ เรื่องค้าขาย หลายกระทู้โดยที่ไม่ได้ดูตัวเองเลย จะพัฒนาแก้ไขอะไรก็ทำไม่เป็น ก็เลยขอคิดเห็นบ้าง

ขอบคุณครับ

ที่มา : http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,371042.0.html
"เรากล่าวซึ่งเจตนาว่าเป็นกรรม"

Phahonyothin Ads