PHAHONYOTHIN.COM

Phahonyothin Ads

แบ่งปันประสบการณ์ Clone HDD ขนาดเท่ากันและขนาดต่างกันครับ

nattasan

• **
  • 85
  • +0/-0
สวัสดีครับ

ต้องบอกก่อนเลยครับว่าที่ต้อง Clone เพราะ HDD มี BAD ครับ 555 ผมเลยต้องทำการเปลี่ยน HDD แต่จะลง Windows ใหม่ก็กะไรอยู่ครับ Clone เลยดีกว่าครับ 555

ผม Clone HDD 3 เครื่องครับ

เครื่องแรก : HDD 1TB -> HDD 1TB (Windows 7 Home Premium 64Bit)
ผมใช้แผ่น Hiren's BootCD V9.9 ครับ เสร็จแล้วก็เลือกที่ Backup Tools ครับ จากนั้นผมลองใช้ Acornis TrueImage ครับ โดยช่วงนึงของ Menu ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับมันจะมีให้เลือกว่าพื้นที่เท่าเดิมหรือขยายพื้นที่ตาม HDD ตัวให้แต่ตัวนี้พื้นที่เท่ากันผมเลยเลือกให้พื้นที่เหมือนกันไปเลยผลออกมามี Partition นึงขนาดพื้นที่เปลี่ยนไปนิดนึงครับคือ Partition System Reserved ครับ จริงๆผมก็งงๆครับว่ามันเปลี่ยนไปได้ไงแต่ก็ไม่เป็นไรครับหลังจากเสร็จเรียบร้อยผมก็ลองใช้ HDD ลูกใหม่ Boot ปรากฎว่าไม่เข้า Windows ครับ ผมก็ตายละครับงานนี้ แต่พอลองหาข้อมูลก็เจอวิธีการทำให้เข้า Windows ได้จากที่เข้าไม่ได้ครับโดยการใช้แผน Windows Version ที่เราลงในเครื่อง แต่ตายละครับรุ่นนี้ผมไม่มีครับ ผมก็เลยหาข้อมูลอีกแล้วก็เจอ ว่าเราสามารถทำแผ่น System Repair Disc ได้จาก Windows ที่เราใช้งานครับก็เลยสลับลูกไปใช้ลูกเก่าก่อนครับแล้วทำ System Repair Disc (เจ้า System Repair Disc นี่ใช้แค่ CD นะครับเพื่อนๆ เวลา Create ครับ) จาก HDD ลูกเก่า พอทำเสร็จก็เปลี่ยนมาใช้ HDD ตัวให้แล้วก็ใส่แผ่น System Repair Disc ครับ ปรากฎว่าผ่านฉลุยครับใช้งานได้ดีทุกอย่างเหมือนลูกเก่าเด๊ะครับ ก็ต้องขอบคุณแหล่งข้อมูลหลายๆแหล่งด้วยครับ 555

มาถึงเครื่องที่ 2 ครับ
เครื่องสอง : HDD 2TB -> HDD 1TB (Windows 7 Pro 64Bit)
มาถึงเครื่องนี้ครับผมใช้แผ่น Hiren's BootCD V9.9 ครับ เสร็จแล้วก็เลือกที่ Backup Tools เช่นเดิมครับ จากนั้นผมลองใช้ Norton Ghost ครับตัวนี้โชคดีที่ข้อมูลแต่ละ Partition รวมกันไม่เกิน 1TB ครับผมก็ใช้ Norton Ghost ให้มาเปลี่ยนแปลงพื้นที่ใน HDD ตัวใหม่แบบ Auto ครับแต่ Partition System Reserved ไม่เปลี่ยนแปลงครับให้คงขนาดเท่าเดิมไว้ซึงผลออกมาดีมากครับสำหรับ Norton Ghost ครับ Partition แต่ละ Partition ที่ผมกำหนดขนาดไม่เปลี่ยนแปลงครับแล้วพอใส่ HDD ลูกใหม่ Boot ก็ไม่มีปัญหาครับเข้า Windows ได้สบายๆเลยครับ ไม่ต้องใช้แผ่น System Repair Disc เหมือนเครื่องทีแล้วครับแล้วทุกอย่างเหมือนลูกเก่าเด๊ะครับ

มาถึงเครื่องสุดท้ายครับ
เครื่องสาม : HDD 640GB -> 1TB (Windows 7 Pro 64Bit)
คราวนี้ผมไม่ใช้ Hiren's BootCD V9.9 ครับผมเข้า Windows แล้วใช้ Program AOMEI Partition Assistant Standard Edition ครับ เป็น Freeware ครับ แต่คราวนี้ผมไม่ได้ให้ Program ขยายพื้นที่ Partition ให้ Auto นะครับผมให้มัน Fix ขนาด Partition เดิมไว้ครับ เพราะฉะนั้นจะเหลือพื้นที่ที่ไม่ได้ใช้งานเลยของ HDD ตัวใหม่ครับเพราะว่า HDD ตัวใหม่มีขนาดใหญ่กว่าครับแต่ก็ไม่เป็นไรครับเก็บไว้ก่อนครับ 555 หลังจากเสร็จเรียบร้อยครับก็เปลี่ยนไปใช้ HDD ตัวใหม่เลยครับทุกอย่างไม่มีปัญหาครับเข้า Windows ได้สบายๆเลยครับ ไม่ต้องใช้แผ่น System Repair Disc เหมือนเครื่องทีหนึ่งครับแล้วทุกอย่างเหมือนลูกเก่าเด๊ะครับ แต่ยังเหลือพื้นที่ที่ยังไม่ได้ใช้งานครับ คราวนี้ผมใช้ Program EaseUS Partition Master Free 10.2 ปรับแต่งขนาด Partition ซึ่ง EaseUS Partition Master Free 10.2 เป็น Freeware เหมือนเดิมครับผลออกมาก็ยอดเยี่ยมครับไม่มีปัญหาครับ

ตอนนี้ก็เสร็จเรียบร้อยครับ หวังว่าข้อมูลนี้จะมีประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนครับ

ขอบคุณครับ
"เรากล่าวซึ่งเจตนาว่าเป็นกรรม"

Phahonyothin Ads