PHAHONYOTHIN.COM

Phahonyothin Ads

การเขียนสคริป Batch file (.bat) สำหรับ ping Address หรือ IP ทุกๆ 5 วินาที

nattasan

• **
  • 85
  • +0/-0
สวัสดีครับ

สคริป Batch file มีดังนี้ครับ

@ECHO OFF
set IPADDRESS=xxxxx
set INTERVAL=5
:PINGINTERVAL

ping %IPADDRESS% -n 1
if errorlevel 1 echo %date% %time% >> failurelog.txt

timeout %INTERVAL%
GOTO PINGINTERVAL

การทำ .bat file ทำได้โดยเปิด notepad ขึ้นมาครับจากนั้น copy สคริปด้านบนแปะไปที่ notepad ครับจากนั้นกด save ครับแต่ตอน save ให้ save ชื่ออะไรก็ได้ครับและต่อท้ายด้วย .bat ครับ เช่น ping-sctipt.bat ครับจากนั้นกด save เป็นอันเสร็จครับ

จุดที่สามารถเปลี่ยนได้ครับ

set IPADDRESS=xxxxx ที่ xxxxx ก็คือ Address หรือ IP ที่เราต้องการ ping ครับสามารถเปลี่ยนได้ครับ สามารถใส่เป็นชื่อ website : www.ratchayothin.com หรือ 192.168.x.x ก็ได้ครับ

set INTERVAL=5 ก็คือเวลาครับในตัวอย่างคือ 5 วินาทีครับ เพื่อนๆสามารถแก้ไขเวลาในการ ping ได้ครับ

if errorlevel 1 echo %date% %time% >> failurelog.txt ส่วนตรงนี้คือการเก็บ log file ที่ error ครับถ้าไม่อยากเก็บ log file ที่ error สามารถลบบรรทัดนี้ออกได้เลยครับ สำหรับ log file ไม่ต้องสร้างขึ้นมานะครับพอเวลาเรา run batch file มันจะขึ้นมาเองครับขึ้นมาในที่ๆเพื่อนๆเก็บ batch file ไว้ครับ (failurelog สามารถเปลี่ยนชื่อได้ตามใจเพื่อนๆเลยครับ)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2014, 05:17:48 pm โดย nattasan »
"เรากล่าวซึ่งเจตนาว่าเป็นกรรม"

Phahonyothin Ads