PHAHONYOTHIN.COM

Phahonyothin Ads

การแก้ปัญหาเวลาใช้ตัวอักษรใหญ่ที่ Tag เวลาค้นหาจาก Tag จะหาไม่เจอใน Opencart

nattasan

• **
  • 85
  • +0/-0
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นผมต้องบอกก่อนครับว่าผมใช้ Opencart Version 1.5.4 ครับและผมเป็นคนนึงที่มีปัญหาเวลาใช้ตัวหนังสือตัวใหญ่ที่ Pruduct Tags: ใน Opencart ครับเช่น คำว่า OPENCART ครับ ถ้าใส่ที่ Product Tags: ครับ เวลากดที่คำว่า OPENCART ที่หน้าของ Product ในส่วนของ Tags ด้านล่าง มันจะเป็นการค้นหาด้วย Tags หรือ Filter ด้วย Tags ครับโดย URL จะเป็นแบบนี้ครับ www.nnnnn.com/index.php?route=product/search&filter_tag=NNNNN ครับ มันจะใช้ไม่ได้ครับคือหาไม่เจอครับอาจจะเป็นที่ปัญหาของ Version นี้ครับ

แต่วิธีแก้ง่ายๆ ครับแค่เราใช้ตัวหนังสือเล็กที่ Product Tags: ก็จะไม่มีปัญหาครับใช้ได้ครับ เช่น opencart แบบนี้ครับ ส่วนภาษาไทยโคดีครับไม่มีปัญหาใดๆ ครับ  :)

แต่ครับ สำหรัญท่านที่แอด Products ไปเยอะแล้วแต่เพิ่งมาพบปัญหาครับ จะแก้ทั้งหมดก็เยอะครับ ผมมีวิธืแก้ครับซึ่งผมเจอจากที่นี่ครับ http://forum.opencart.com/viewtopic.php?f=19&t=82463 และ http://forum.opencart.com/viewtopic.php?t=86036 ครับอันนึงจะเป็น file ให้ upload ขึ้นไปที่ Host แล้ว Run ครับซึ่งผมไม่ได้ใช้ครับ ผมไม่กล้ากลัวมันจะมีปัญหากับภาษาไทยแล้ว Products ผมจะรวนหมดครับ 555 ผมเลยใช้วิธีของการเป็น Collation ใน Database ครับวิะ๊การดังนี้ครับ

1. คลิกที่ phpMyAdmin ที่ cpanel ครับ
2. คลิกที่ opencart database ที่หน้าต่างด้านซ้ายมือครับ
3. พอคลิกที่ database opencart ของเราแล้วจะมี database ของ opencart ขึ้นมาเยอะเลยใช่มั้ยครับให้เราเลื่อนลงมาครับจนเจอ oc_product_description และคลิกที่ oc_product_description ครับ
4. คราวนี้ย้ายมาหน้าต่างด้านขวาครับจะเห็น Structure tab คลิกเลยครับ  :)
5. คราวนี้เราจะเห็นคำว่า tag ครับ น่าจะอยู่ล่างๆ ครับ ให้เราคลิกที่ Change ที่ช่อง tag ครับระวังอย่าพลาดไปคลิกที่ Drop นะครัยอะไรที่สีแดงระวังครับ  :)
6. ที่ Collation ครับ เราจะเจอค่า utf8_bin ครับให้เปลี่ยนเป็น utf8_general_ci โดยเลือก drop-down menu ลงมาครับจนเจอ utf8_general_ci ครับเลือกที่ utf8_general_ci ครับ
7. กด Save ครับ

คราวนี้ปัญหาที่ Tags ก็จะหายไปครับไม่ว่าจะ ตัวเล็ก ตัวใหญ่ คราวนี้ได้หมดแล้วครับ

ขอบคุณครับ  :)
"เรากล่าวซึ่งเจตนาว่าเป็นกรรม"

Phahonyothin Ads