PHAHONYOTHIN.COM

Phahonyothin Ads

TOYOTA VIOS 2008 กับอาการออกซิเจนเซ็นเซอร์เสียครับ

nattasan

• **
  • 85
  • +0/-0
TOYOTA VIOS 2008 กับอาการออกซิเจนเซ็นเซอร์เสียครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 12:19:08 am »
สวัสดีครับ

ผมได้มีโอกาสไปเที่ยวเชียงใหม่ครับ ไปมาหลายที่ครับ จนวันที่พบอาการวันแรกคือ เครื่องสั่นแปลกๆ ตอนจอดนิ่งๆตอนนั้นยังไม่ได้สังเกตรอบเครื่องยนต์ครับ ก็บอกแฟนผมว่าถ้ากลังกรุงเทพลองเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์ Toyota หน่อยละกัน วันรุ่งขึ้นก็ขับขึ้นดอยเชียงดาวครับ ตอนขึ้นก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ตอนลงเท่านั้นแหละครับ 555 เร่งขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง ผมก็คิดในใจแย่ละ ก็รีบหาศูนย์บริการใกล้ๆ ก็ได้ไปเข้าที่ Toyota Lanna สาขาเชียงดาวครับ ทางศูนย์บริการก็เช็คและแก้ไขเบื้องต้นให้ครับโดยการเปลี่ยนหัวเทียน และล้างริ้นเร่งครับ ถ้าผมจำไม่ผิดน่ะครับ ประมาณ 2000 บาทได้ครับ หลังจากออกมาขับได้ก็ไม่มีอาการอะไรครับผมก็เตรียมตัวขับกลับกรุงเทพ พอเข้าตัวเมืองเชียงใหม่ซึ่งเป็นช่วงเย็นๆ ซึ่งรถติดมาก ก็เริ่มมีอาการเหมือนเดิมครับเครื่องสั่นมาก แต่คราวนี้ผมสังเกตรอบเครื่องยนต์ รอบตกมากแล้วก็ดีดขึ้น ก็คิดว่าขับกลับไม่ไหวแน่ๆ ครับแบบนี้ เพราะเดี๋ยวรถตายกลางทางตรงป่ามึดๆ นี่แย่เลย 555 ก็เลยตัดสินใจจะเอาเข้าศูนย์อีกทีครับ ก็ไปเข้าที่ Toyota Lanna สาขาข่วงสิงห์ครับ คราวนี้ทางศูนย์ก็ให้ช่างมานั่งเทสรถกับผมด้วยว่าอาการเป็นยังไงแล้วก็เจอครับ ช่างก็สันนิษฐานว่าอาจจะเป็นที่ออกซิเจนเซ็นเซอร์เสียครับ แต่ที่ศูนย์ไม่มีของถ้าสั่งต้องรอ 2-3 วัน ซึ่งผมรอไม่ได้ครับเพราะต้องกลับมาทำงาน แต่พี่ช่างเค้าก็บอกน่ะครับว่าขับได้เวลารอบตกก็เร่งเครื่องขึ้น หลังจากผมออกจากศนย์ ขับมาซักพักก็รถติดเหมือนเดิมครับ ผมก็ทำตามที่เค้าบอกพอรอบตกก็เร่งครับ คราวนี้เจออาการใหม่ เร่งไปเร่งมาเครื่องดับครับ เบรคก็แข็ง ก็พยายามถ่ายอาการของรถที่เป็นด้วยมือถือไว้พร้อมทั้งสอบถามพี่ที่มีประสบการณ์ที่บริษัท พี่เค้าก็แนะนำให้พยายามขับไปลำปางครับแล้วไปเข้าศูนย์ Toyota นอร์ทเทิร์น ลำปาง ตอนเช้าครับ ผมก็ขับไปลำปางคืนนั้นพร้อมกับความกังวล 555 ตื่นเช้ามาก็เข้าไปที่ศูนย์ Toyota นอร์ทเทิร์น ลำปาง ครับ พอเข้าไปก็ให้ช่างเค้าเอารถไปเช็คเค้าก็บอกเหมือนกันครับว่าเป็นที่ออกซิเจนเซ็นเซอร์เสีย ซึ่งเค้าไม่มีของครับ ผมก็ว่าแย่ละครับคงต้องขับเลี้ยงเข้ากรุงเทพแบบนี้ ซักพักเจ้าหน้าที่เค้าก็มาแจ้งว่ามีตัวเทสอยู่ ก็จัดแจงเปลี่ยนตัวเทสครับ หลังจากเปลียนแล้วก็ปกติครับ 555 โล่งเลยครับ ราคาออกซิเจนเซ็นเซอร์นี่ประมาณ 5000 บาทได้ครับ ก็เป็นประสบการณ์ใหม่ครับที่ผมไม่เคยเจอมาก่อน สุดยอดครับ ผมอยากจะบอกว่าศูนย์ Toyota นอร์ทเทิร์น ลำปาง นี่ดีมากๆ ครับ บริการดี สิ่งอำนวยความสะดวกครบครันครับ ชอบมากครับ ดีกว่าในกรุงเทพเองหลายๆ ที่ครับ 555 สุดท้ายก็ต้องขอขอบคุณทุกๆท่าน ที่ช่วยชีวิตผมกับแฟนไว้ครับ

ขอขอบคุณรูปจาก : toyotanont.com/article_detail.php?article_id=196

ขอบคุณมากครับ
"เรากล่าวซึ่งเจตนาว่าเป็นกรรม"

Phahonyothin Ads