PHAHONYOTHIN.COM

Phahonyothin Ads

โช๊คหน้า MSX นุ่มเกินไป ผมอยากให้มันแข็งหน่อย กับสิ่งที่ผมเจอ...

nattasan

• **
  • 85
  • +0/-0
สวัสดีครับ

11/8/2016 ผมได้นำ MSX ไปเข้าศูนย์จากปัญหาที่พบคือโช๊คหน้ามันอ่อนมากจนผมรู้สึกว่ามันเอนไปข้างหน้าเลย ไม่รู้ผมรู้สึกไปเองรึเปล่า หรือ ผมตัวหนักก็ไม่รู้ 555 พอถึง 0 พี่ช่างเค้าก็มาลองเทสคันผมกับคันใหม่ MSX SF ซึ่งมันยวบลงไปมากจิงๆ แต่จากที่ผมดูเผินๆ ก็ไม่ได้รั่วอะไรครับ พี่ช่างเค้าก็บอกว่าต้องเปลี่ยนซีลโช๊คกับอัดน้ำมันใหม่ครับ

ค่าซีลอันละ 180 / 2 ข้างก็ 360 บาท
น้ำมันโช๊ค 3 ขวด ขวดละ 80 ก็ 240 บาท
ค่าแรงเปลี่ยน 300
รวมทั้งหมด 900 บาทก็ทำครับ

พอเริ่มทำก็เหมือนให้ช่างใหม่คนนึงมาถอดโช๊คผม ผมก็รู้สึกไม่ค่อยดีละครับ เพราะเหมือนเค้าทำไม่ค่อยถูกครับ ก็นั่งดูยืนดูเรื่อยๆ จนเสร็จพอใส่รถเสร็จปรากฎว่ามันก็เป็นเหมือนเดิมครับ ผมเริิ่มโกรธละครับ ก็บอกพี่ช่างเค้าว่าถ้าเหมือนเดิมผมจะมาทำทำไม ซักพักพี่อีกคนมาบอกว่าสปริงรถเก่าจะให้เหมือนรถใหม่ได้ไงผมก็อ้าวทำไมพี่ไม่บอกผมครับผมจะได้เปลี่ยนสปริงไปด้วย ผมเริ่มเซ็งครับ แล้วพี่ช่างคนใหม่เค้าก็ไปเปิดสมุดคู่มืออะไรซักอย่า ซักพักมาบอกว่า MSX โชค์มันไม่มีสปริง 555 ผมก็รอดูซักพักครับ พี่ช่างคนเก่าก็ออกมาดูให้เค้าก็ขันด้านบนสุดของโช๊คที่เป็นน๊อตตัวกลมๆ ใหญ่ๆ ครับ แล้วก็เติมน้ำมันเข้าไป พอเติมเสร็จ 2 ข้าง ปรากฎครับ โช๊คมันแข็งครับ ไม่มีความยืดหยุ่นเลย แล้วพี่เค้าก็ยืนปรึกษากัน พี่ช่างคนแรกที่ทำให้ผมก็พูดว่า "เค้าอยากได้แบบนี้" เค้าคงโมโหผมเหมือนกันครับ แต่ผมไม่ได้อยากได้แบบนี้ครับ ผมก็ยืนดูว่าเค้าจะทำอะไรกันต่อ ซักพักก็เปิดฝาโช๊คที่เดิมครับแล้วเอนรถผมเทน้ำมันโช๊คออก สุดยอดครับผมก็ไม่เคยเห็น พอเทข้างนึงเสดจะไม่เทอีกข้าง ผมก็ไม่ได้พูดอะไรครับได้แต่ยืนดูเค้า ซักพักก็เทอีกข้างครับ ไม่รู้เทออกเท่ากันรึเปล่าครับ เพราะเท่าที่ผมหาข้อมูลมาน้ำมันในโช๊คต้องเท่ากัน ก็หลังจากพี่เค้าทำเสร็จก็ไปลองครับ ก็โอเคครับแข็งขึ้นยืดหยุ่นดีครับ ตอนลองขับก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมก็คิดว่าน้ำมันช้างในคงเท่ากันเพราะรถไม่ออกอาการใดๆ ครับ แต่ที่ผมสงสัยอีกอย่าทำไมพี่เค้าไม่เติมน้ำมันให้ผมแต่แรกเลยไปเปลี่ยนซีลทำไมก็ไม่รู้ครับถ้าเติมน้ำมันแล้วแข็งขึ้นก็เติมน้ำมันอย่างเดียวก็ได้ครับ นี่ผมสงสัยส่วนตัวครับ 555 จบครับกับโข๊ค MSX เจ้าปัญหา

ขอบคุณครับ
"เรากล่าวซึ่งเจตนาว่าเป็นกรรม"

Phahonyothin Ads